Bạn biết tầm quan trọng của các bằng tin học, nhưng bạn đã biết chứng chỉ tin học nâng cao có thời hạn không hay chưa? Để trả lời cho câu hỏi đó, hãy cùng Edusa tìm hiểu chi tiết qua bài viết dưới đây các bạn nhé.

Chứng chỉ tin học nâng cao có thời hạn không?
Chứng chỉ tin học nâng cao có thời hạn không?

I. Thông tin về chứng chỉ tin học nâng cao có thời hạn không?

Việc tổ chức thi và cấp chứng chỉ ứng dụng công nghệ thông tin thực hiện theo quy định tại Thông tư liên tịch 17/2016/TTLT-BGDĐT-BTTTT.

Đáng chú ý, Điều 16 của Thông tư này ghi rõ: 

Chứng chỉ ứng dụng công nghệ thông tin cơ bản được cấp cho cá nhân đạt yêu cầu của bài thi theo Chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản (gồm đủ 6 mô đun cơ bản) quy định tại Thông tư 03/2014/TT-BTTTT.

Cụ thể: Hiểu biết về công nghệ thông tin cơ bản; Sử dụng máy tính cơ bản; Xử lý văn bản cơ bản; Sử dụng bảng tính cơ bản; Sử dụng trình chiếu cơ bản; Sử dụng Internet cơ bản.

Chứng chỉ ứng dụng công nghệ thông tin nâng cao được cấp cho cá nhân có chứng chỉ ứng dụng công nghệ thông tin cơ bản, đồng thời đạt yêu cầu của các bài thi tương ứng với 03 mô đun trong số các mô đun của Chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin nâng cao quy định tại Thông tư 03/2014/TT-BTTTT.

Cụ thể: Xử lý văn bản nâng cao; Sử dụng bảng tính nâng cao; Sử dụng trình chiếu nâng cao; Sử dụng hệ quản trị cơ sở dữ liệu; Thiết kế đồ họa hai chiều; Biên tập ảnh; Biên tập trang thông tin điện tử; An toàn, bảo mật thông tin; Sử dụng phần mềm kế hoạch dự án.

Hiện nay, chứng chỉ ứng dụng công nghệ thông tin gồm 2 loại: Chứng chỉ ứng dụng công nghệ thông tin cơ bản và Chứng chỉ ứng dụng công nghệ thông tin nâng cao.

Các chứng chỉ ứng dụng công nghệ thông tin này đều không quy định thời hạn sử dụng. Việc chấp nhận, thời hạn áp dụng chứng chỉ tin học sẽ do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định tùy theo yêu cầu công việc cụ thể.

>>>Xem thêm: Các chứng chỉ tin học quốc tế cần biết nếu muốn tìm việc và tăng lương

II. Chứng chỉ tin học nâng cao có thời hạn không?

Theo Thông tư 03/2014, các loại chứng chỉ tin học có thời hạn bao lâu đã được quy định rất rõ ràng theo quy định của Bộ Thông tin và Truyền thông.Theo đó, đối với các chứng chỉ tin học cơ bản và nâng cao sẽ có giá trị sử dụng là vô thời hạn. Người học sẽ chỉ cần phải thi có kết quả đậu 1 lần và không cần phải kiểm tra thi định kỳ lại trừ trường hợp muốn học để nâng cao lên trình độ cao hơn. Các bạn có thể cần thêm các kiến thức chuyên sâu và có lộ trình rõ ràng từ các tài liệu chất lượng và chính xác hơn khi học thi chứng chỉ tin học nâng cao.

>>>Xem thêm: 5 điều cần biết về chứng chỉ tin học IC3

III. Khóa học và thi chứng chỉ tin học ở đâu uy tín – chất lượng – cam kết đầu ra

Khóa học và thi chứng chỉ tin học ở đâu uy tín – chất lượng – cam kết đầu ra
Khóa học và thi chứng chỉ tin học ở đâu uy tín – chất lượng – cam kết đầu ra

Nếu bạn đang tìm cho mình đề thi chứng chỉ tin học công chức nhằm đảm bảo bạn thi là sẽ đạt nhưng vẫn đang băn khoăn chưa biết chọn đâu uy tín thì Edusa là lựa chọn tuyệt vời dành cho bạn. Hiện nay trung tâm có khóa học và thi tin học công chức cam kết đậu ngay từ lần thi đầu tiên, hoàn 100% lệ phí học và thi khi thi không đạt chứng chỉ. Khi đăng ký khóa học học viên sẽ được hưởng trải nghiệm các dịch vụ và các lợi ích khác như sau:

  • Edusa cam kết giúp các học viên đạt chứng chỉ tin học ngay từ lần thi đầu tiên.
  • Các hệ thống video bài giảng được đội ngũ giảng viên hệ thống lại kiến thức chi tiết, cụ thể, ngắn gọn, dễ hiểu phù hợp với các trình độ.
  • Học bất cứ thời gian nào rảnh, tổng thời lượng học kéo dài trong 1 đến 2 giờ
  • Cam kết học và thi lại miễn phí 100% nếu học viên thi không đạt chứng chỉ.
  • Hỗ trợ đăng ký thi, nhận chứng chỉ và giao chứng chỉ đến tận nhà học viên.
  • Đội ngũ giảng viên chuyên nghiệp, nhiệt tình.

>>> Xem thêm: Khóa học tin học CNTT cơ bản – giá siêu ưu đãi – Đăng ký liền tay!!!

>>> Xem thêm: Khóa học tin học CNTT nâng cao – Khuyến mãi giá hời – Đăng ký ngay!!!

IV. Câu hỏi thường gặp

1. Thi chứng chỉ tin học có bắt buộc hay không?

Đây là chứng chỉ cần thiết cho mọi đối tượng, bởi đó là công cụ giúp các nhà tuyển dụng, các nhà quản lý đánh giá trình độ tin học của mỗi cá nhân. Vì thế, dù không bắt buộc nhưng rất cần thiết cho mỗi cá nhân.

2. Chứng chỉ tin học có thời hạn bao lâu?

Chứng chỉ tin học không có thời hạn, nó sẽ hiển thị trên hồ sơ của bạn và giúp bạn tăng khả năng cạnh tranh trong tìm kiếm việc làm. Tuy nhiên, với sự đổi mới liên tục của công nghệ, Microsoft có thể yêu cầu bạn cập nhật kiến thức của mình để có thể duy trì chứng chỉ tin học.

3. Thi chứng chỉ tin học tại EDUSA có bao đậu không? 

Khóa học và thi chứng chỉ tin học tại EDUSA cam kết đậu 100% cho học viên, 100% học viên sẽ đạt ngay chứng chỉ ngay từ lần thi đầu tiên.

V. Kết luận

Bài viết trên đây hy vọng đã cung cấp các thông tin hữu ích với bạn đọc. Các thông tin về chứng chỉ tin học nâng cao sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn về tầm quan trọng và lợi ích mà các chứng chỉ tin học đem lại, không những giúp ích đối với sinh viên, người đang xin việc mà với cả những người đã đi làm. Hơn thế nữa là cơ hội thăng tiến trong công việc được mở rộng hơn rất nhiều trong tương lai.

Với mục tiêu chất lượng là sứ mệnh, thành công là điểm đến, EDUSA không ngừng nỗ lực hết mình để đem đến nhiều bài giảng và phương pháp dạy hiệu quả nhất cho học viên. Qua nhiều năm hoạt động, trung tâm vẫn giữ được vị trí vững chắc trong bảng xếp hạng thương hiệu đào tạo đạt chuẩn. Cùng EDUSA trở thành một công dân toàn cầu và nâng tầm giá trị bản thân ngay hôm nay! 

Để lại thông tin cần tư vấn

Form tư vấn trên bài viết